Văn phòng Điều phối về biến đổi khí hậu tỉnh Bình Định
Cuộc thi “Tìm hiểu về BĐKH và quản lý rủi ro thiên tai - 2015”
Cuộc thi do Văn phòng Điều phối về BĐKH (CCCO) tỉnh phối hợp với Ban giám hiệu 2 trường tổ chức, với sự tham gia của gần 1.000 học sinh thuộc các khối lớp (từ lớp 1 đến lớp 5) của 2 trường. Đây là 2 trường thuộc vùng trũng thấp của TP Quy Nhơn.
Tại cuộc thi, các em học sinh của 2 Trường Tiểu học số I Nhơn Phú và Tiểu học số I Nhơn Bình được tìm hiểu các vấn đề liên quan đến BĐKH và QLRRTT thông qua trò chơi “Hỏi - Đáp nhanh”.
Đó là những câu hỏi liên quan đến các hiện tượng: Mưa, gió, giông, bão, thiên tai, lũ hạn hán, động đất, núi lửa, sóng thần, áp thấp nhiệt đới, lốc xoáy, lũ quét, lũ sông, núi lửa phun trào….
Bên cạnh đó là những câu hỏi về biện pháp phòng, ngừa, ứng phó với thiên tai, bão lũ, động đất, sóng thần…; một số câu hỏi về biện pháp, như: Gia cố nhà cửa, sơ tán ra khỏi vùng nguy hiểm và tham gia cứu trợ…
Theo lãnh đạo CCCO Bình Định, Cuộc thi “Tìm hiểu về BĐKH và QLRRTT - 2015” nằm trong khuôn khổ Dự án “Giảm thiểu rủi ro cho người dân ở vùng hạ lưu sông Hà Thanh và sông Côn - TP Quy Nhơn”. Cuộc thi sẽ góp phần trang bị kiến thức về BĐKH và QLRRTT cho các em học sinh 2 trường, đồng thời giúp các em ứng phó với thiên tai, bão lũ…/.
Tác giả bài viết: Viết Hiền
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn